
Kushawishi kupata manufaa ili atekeleze majukumu 

au kushawishi kutolewa uamuzi wa upendeleo. 

Matumizi mabaya ya rasilimali za umma: mfano simu, 

magari, muda au kompyuta kutumika kwa maslahi 

binafsi. 

Kuwa na  maslahi katika Mikataba kati ya Serikali 

na Makampuni na kushindwa kutoa tamko kuhusu 

maslahi hayo. 

Kupokea zawadi yenye thamani  ya zaidi ya shilingi 

Laki Mbili na kutotaja na kukabidhi zawadi hiyo kwa 

Kutoa Tamko kuhusu Maslahi binafsi aliyonayo juu ya 

suala linalojadiliwa katika kikao cha maamuzi; 

Kufanya maamuzi  kwa kuzingatia  Sheria, Kanuni, 

Taratibu na Miongozo kwa Masilahi ya Umma; 

 
Kuzuia kutokea kwa Mgongano halisi wa Maslahi; 

uwezekano wa kuwepo na kuonekana kuwepo kwa 

Mgongano wa Maslahi; na 

 
kufanya maamuzi kwa kuzingatia Maslahi ya Umma. 

 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS

Kushiriki katika ajira baada ya kustaafu ambayo in- 

aweza kusababisha mgongano wa masilahi. 

Kuingia mikataba  ya kibiashara na Taasisi anayoisi- 

mamia. 

Kujilimbikizia mali isivyohalali. 

Kujihusisha na shughuli ya kibiashara inayoshabihi- 

ana na kazi au majukumu ya kiongozi husika. 

Mwenendo wa kiongozi wa umma ambao unamuweka 

 
binafsi au unadhalilisha uongozi wa umma kiasi cha 

kushusha imani ya wananchi kwake. 

 
Njia za Kudhibiti Mgongano wa Maslahi: 

 

Mgongano wa Maslahi unaweza kudhibitiwa kwa njia 

zifuatazo:- 

 
Elimu kuhusu Mgongano wa Maslahi kwa viongozi 

wa Umma, Makampuni, Watumishi wao, Watumishi 

wa Umma, Asasi za Kiraia, Vyombo vya Habari na 

Wadau wengine wa Sekta Binafsi, Makundi mbalim- 

bali ya Kijamii na Wananchi; 

 
Kuimarisha mifumo na miundombinu  ya kudhibiti 

mgongano wa Maslahi; 

 
Kutoa tamko la mapato, biashara, rasilimali, Maslahi 

na madeni, ya mwenza na watoto walio chini ya umri 

wa miaka 18, ambao hawajaoa au kuolewa; 

Hitimisho 

Mgongano wa maslahi ndiyo chanzo  kikubwa cha 

ukiukwaji wa maadili. Usipodhibitiwa una athari kwa 

ustawi wa jamii. Ni jukumu la kila kiongozi na mtumi- 

shi wa umma  kupanga mambo  yake katika namna 

ambayo itazuia kutokea kwa  mgongano wa maslahi. 

Kujali maslahi ya umma ndiyo msingi mkuu wa Taas- 

isi yoyote ile ya umma duniani. 
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MGONGANO WA MASLAHI NA 

NAMNA YA KUUDHIBITI 

Utangulizi 

gongano wa Maslahi ni miongoni mwa ma- 

tatizo ya kimaadili  yenye   matokeo  hasi 

kwa maendeleo ya kiuchumi, kisiasa na ki- 

jamii. Tatizo hili linaripotiwa katika nchi nyingi duni- 

ani na madhara yake yanatofautiana kati ya nchi moja 

na nyingine kutegemea na kiwango na ukubwa wa ta- 

tizo. Athari za tatizo hili ni pamoja na: 

 
Rasilimali za nchi kunufaisha watu wachache; 

Wananchi kukosa haki zao za msingi kutokana na Ta- 

asisi za Umma kuendeshwa kwa misingi ya upendeleo; 

Kuathiri  utendaji  kazi na  maamuzi  yenye maslahi 

mapana kwa Taifa; 

Kupungua kwa uzalendo miongoni mwa wananchi; 

Kuongezeka kwa tofauti ya kipato kati ya masikini na 

matajiri; 

Kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi wa nchi; 

Wananchi kupoteza imani kwa Viongozi na mihimili 

ya dola; na 

Kuhatarisha amani na utulivu wa nchi. 

 
Dhana ya Mgongano wa Maslahi 

Mgongano wa maslahi ni dhana pana na haina tafsiri 

moja. Kwa maana rahisi ni: Hali ya kukinzana kati ya 

maslahi binafsi ya kiongozi au mtumishi wa umma na 

kazi au majukumu yake kwa umma. Maslahi binafsi 

yanatoa ushawishi kwa kiongozi wa umma kufanya 

maamuzi au kutekelezeza majukumu kwa upendeleo 

na kuathiri upatikanaji wa haki na fursa sawa. 

 
Maslahi binafsi maana yake ni njia binafsi za kiuchu- 

mi au zisizo za kiuchumi za kiongozi au mtumishi wa 

umma  ambazo zinaweza kumshawishi kufanya ua- 

muzi wa upendeleo katika utekelezaji wa majukumu 

ya umma. 

 
Maslahi binafsi ya kiongozi au mtumishi wa umma ni 

pamoja na manufaa kwake binafsi, kwa familia yake, 

ra 

au watu wake wa karibu. Inahusisha pia madeni ya 

kifedha na ya kawaida na mambo mengine yanayohu- 

siana nayo. 

Aina na Makundi ya Mgongano wa Maslahi 

zipo tatu nazo ni: 

Mgongano halisi wa maslahi, 

Kuonekana kuwepo kwa mgongano wa maslahi na 

Uwezekano wa kuwepo kwa mgongano wa maslahi. 
 

Mgongano halisi wa maslahi unatokea pale kiongozi 

au mtumishi wa umma anapotumia madaraka yake 

kujinufaisha binafsi au kumsaidia mtu mwingine 

kupata manufaa. Mfano: kupokea fedha ili atekeleze 

jambo au kutoa huduma. 

 
Kuonekana kuwepo kwa mgongano wa maslahi ni hali 

ya kuwepo  viashiria kwamba kiongozi au mtumishi 

wa umma ametumia madaraka yake kwa maslahi bin- 

afsi au amemsaidia mtu mwingine kupata manufaa. 

Mfano: Kiongozi wa umma kushiriki kufanya uamuzi 

kwenye jambo ambalo  linahusu  kampuni  ya mke/ 

mume wake. 

 
Uwezekano wa kuwepo mgongano wa maslahi ni hali 

ya kuwepo kwa mazingira yanayoweza kumshawishi 

kiongozi au mtumishi wa umma kutumia madaraka 

yake kujinufaisha binafsi au kumsaidia mtu mwingine 

kupata manufaa siku za usoni. Mfano: Kiongozi wa 

umma kupokea zawadi yenye thamani kubwa kutoka 

kwa kampuni ambayo ina suala ambalo analishughu- 

likia. 

Mgongano wa maslahi umegawanyika 

katika makundi makuu mawili: 

Mgongano wenye Maslahi ya kifedha na 

Mgongano usio na Maslahi ya kifedha. 
 

Maslahi ya kifedha yanahusisha manufaa  halisi au 

uwezekano wa kupata manufaa ya kifedha kutoka kwa 

watu wengine, kumiliki mali, kuwa na hisa au kuwa na 

nafasi ya uongozi katika kampuni inayowania zabuni 

ya serikali, kupokea zawadi au ukarimu wa kawaida au 

mapato kutoka katika kazi nyingine. Si lazima kuwe na 

kupeana fedha. Hata ongezeko la thamani ya mali kwa 

sababu ya kufanya uamuzi wa makusudi wa  kubore- 

sha mazingira ya mahali mali ilipo. Mfano: kujenga 

barabara ya lami kuelekea mahali ambapo biashara 

ya kiongozi ipo, wakati ujenzi huo si kipaumbele cha 

maendeleo kwa eneo hilo. 

 
Maslahi yasiyo ya kifedha hayana manufaa ya kifed- 

ha ndani yake. Yanatokana na uhusiano binafsi au wa 

kifamilia au kushiriki katika michezo au shughuli za 

kijamii.  Mfano: Kiongozi wa Umma anaweka shini- 

kizo la kubadilisha utaratibu ili ndugu yake apate ajira, 

hatarajii kupata manufaa yoyote ya kifedha kwa ajili 

hiyo. 

Chanzo cha Mgongano wa Maslahi: 

Asili ya mwanadamu ya ubinafsi inayosababisha ku- 

jipendelea  au  kupendelea  wale walio karibu  yake 

(Lewis: 1991). 

Mtazamo kuwa Serikali ni chombo cha umma amba- 

cho kimepewa dhamana ya kufanya maamuzi kwa ni- 

aba na kwa manufaa ya wananchi. 

Msingi wa imani  ya wananchi  kwa watumishi  wa 

umma kuwa watafanya kazi kwa manufaa ya umma. 

Dhana ya kale kwamba mtu hawezi kuwa Jaji kwenye 

kesi yake mwenyewe. (Richter: 2005) 

Kukua kwa dhana ya manufaa makubwa kwa watu 

wengi (Mill: 1806- 1873) 

Kukua kwa Sekta Binafsi na muingiliano kati ya Sekta 

Binafsi na Sekta ya Umma. 
 

Mienendo na mambo yanayosababisha 

Mgongano wa Maslahi: 
 

Kushiriki kufanya maamuzi katika suala ambalo ki- 

ongozi, familia au jamaa zake wana maslahi binafsi 

bila kutoa taarifa ya maslahi hayo katika kikao cha 

maamuzi. 

Upendeleo kwa watu binafsi, makampuni au mashiri- 

ka ambayo kiongozi ana hisa. 

Kutoa au kunufaika na taarifa rasmi za kikazi ambazo 

hazijatolewa rasmi kwa umma. (Mfano: Taarifa za siri 

za vikao vya Bodi ya Zabuni) 

Kudai, Kuomba au kupokea maslahi makubwa ya kiu- 

chumi. (Mfano: kutoka kwa Makampuni yenye mika- 

taba na Serikali) 


